ประทับใจซึ่งกันและกัน! ทั้ง ONE OK ROCK และสาวกชาวไทย
อาวาลอน ไลฟ์ โชว์งานคุณภาพ คอนเสิร์ตมันส์สุดติ่ง คุ้มค่าเกินราคา สมคำร่ำลือ
![](/file_media/file_image/IMG_0250.JPG)
มันส์สุดติ่งสมคำร่ำลือจริงๆ กับ “วัน โอเค ร็อก” (ONE OK ROCK) ที่สาวกชาวไทยรอคอย! กับคอนเสิร์ต “อาวาลอน ไลฟ์ พรีเซนต์ส วัน โอเค ร็อก 2016 ‘เธอร์ตี้-ไฟว์ เอ็กซ์ เอ็กซ์ เอ็กซ์ วี’ เอเชีย ทัวร์ ไลฟ์ อิน แบงคอก” (Avalon Live Presents ONE OK ROCK 2016 '35xxxv' ASIA TOUR Live in Bangkok) ณ ธันเดอร์โดม เมืองทองธานี เมื่อคืนวันที่ 21 มกราคมที่ผ่านมา งานนี้มี บริษัท อาวาลอน ไลฟ์ จำกัด (Avalon Live Co., Ltd.) โปรโมเตอร์มือฉมังของบ้านเราเป็นผู้นำสี่หนุ่มร็อกแบนด์สัญชาติญี่ปุ่นซึ่งก้าวกระโดดทะลุทะลวงไปสู่ระดับโลกวงนี้เข้ามาให้สาวกในเมืองไทยได้ดูกันเป็นครั้งที่ 2 แล้ว
![](/file_media/file_image/IMG_0206.JPG)
เวลา 20.00 น. ตามกำหนดการเป๊ะ! ไฟในฮอลล์ดับลง เสียงกรี๊ดดังขึ้นแทน สี่หนุ่ม ทากะ – นักร้องนำ, โทรุ – กีตาร์, เรียวตะ – เบส และ โทโมยะ – กลอง ปรากฏตัวบนเวทีให้บรรดาสาวกได้ดีใจขานรับกันสุดเสียง เปิดเวทีด้วย ‘3xxxv5’ เพลงจากอัลบั้มใหม่ล่าสุดที่ใช้ชื่อเดียวกันคือ 35xxxv ต่อด้วย ‘Take Me To The Top’ แล้ว ทากะ นักร้องตัวเล็กมากพลังของวงก็กล่าวทักทายแฟนเพลง เรียกเสียงกรี๊ดก่อนเข้าเพลง ‘Memories’ ที่แฟนๆ ร้องประสานเสียงดังลั่น ต่ออารมณ์ความมันส์ด้วย ‘Deeper Deeper’ เพลงจากอัลบั้มก่อนหน้านี้ ผ่านไป 4 เพลง ทากะ ทักทายแฟนๆ อีกครั้ง พร้อมกับเอาใจแฟนๆ ด้วยการบอกว่า ดีใจที่ได้กลับมาที่นี่อีกครั้ง แล้วขอเสียงกรี๊ด ซึ่งแฟนๆ ก็ไม่ทำให้หนุ่มๆ ONE OK ROCK ต้องผิดหวัง จัดเสียงกรี๊ดตอบกลับดังลั่นทุ่งเมืองทองกันไป ก่อนจะมันส์ต่อด้วยอีกหนึ่งเพลงจากอัลบั้มใหม่ ‘Stuck In The Middle’ พอจบเพลง แฟนๆ อาศัยจังหวะเงียบๆ ก่อนขึ้นเพลงใหม่ตะโกนบอกรักหนุ่มๆ บนเวทีกันแบบไม่มีใครยอมใคร
![](/file_media/file_image/IMG_0234.JPG)
![](/file_media/file_image/IMG_0276.JPG)
![](/file_media/file_image/IMG_0253.JPG)
จากนั้นเป็นเพลง ‘Clock Strikes’ เพลงจังหวะกลางๆ ที่แฟนๆ รักมากจากอัลบั้ม Jinsei×Boku= พอถึงเพลงนี้รู้สึกได้เลยว่าพื้นสะเทือนกว่าเพลงที่ผ่านมา ยิ่งทากะบอกว่า ‘I want to see you singing’ เท่านั้นล่ะ แฟน ๆ รวบรวมพลังร้องกันดังกระหึ่ม ต่อด้วย ‘Last Dance’ อีกหนึ่งเพลงจังหวะกลางๆ จากอัลบั้มล่าสุด พักเบรกอารมณ์ด้วย ‘Instrumental’ ที่ โทรุ มือกีตาร์หน้าหล่อของวงออกมาโชว์บรรเลงกีตาร์เสียงบาดใจเรียกเสียงกรี๊ดก่อนใคร ตามด้วยกลองของ โทโมยะ ที่ส่งพลังออกมาผ่านเสียงกระเดื่องหนักแน่นราวกับว่าฮอลล์กำลังจะระเบิด เข้าสู่ความมันส์กันอีกครั้งด้วยเพลง ‘Cry Out’ แล้วผ่อนอารมณ์ลง แค่เสียงกีตาร์โปร่งดังตึ๊งขึ้นมาครั้งเดียวแฟน ๆ ก็กรี๊ดกันใหญ่โต! ทากะ พูดคุยกับแฟนเพลงโดยมีเสียงกีตาร์โปร่งของโทรุบรรเลงคลอ “นี่เป็นครั้งที่ 2 ของพวกเราในเมืองไทย ที่นี่เจ๋งมากๆ ขอบคุณทุกคนมากๆ เพลงต่อไป พวกเราจะเล่นเพลงช้า และจะร้องภาษาญี่ปุ่น อยากให้พวกคุณร้องด้วยกัน โอเคไหม” แฟนๆ ตอบเสียงดังว่าโอเค แล้วเสียงเพลง ‘Heartache’ เวอร์ชั่นอะคูสติกก็ดังกระหึ่มขึ้น พร้อมด้วยการเปิดไฟฉายจากโทรศัพท์มือถือเป็นแสงดาวส่องเต็มฮอลล์ สวยงามจน ONE OK ROCK ยังตะลึง
![](/file_media/file_image/IMG_0198.JPG)
![](/file_media/file_image/IMG_0291.JPG)
ตัดกลับมาสู่ความมันส์อีกครั้งในช่วงท้ายด้วยเพลงจังหวะเร็วต่อเนื่องถึง 4 เพลงรวด ทั้งเพลงใหม่เพลงเก่า ตั้งแต่ ‘Decision’ ตามด้วย ‘Suddenly’ และ ‘The Beginning’ เพลงดังจากอัลบั้มที่แล้ว เพลงนี้พีกมาก แฟนๆ ร้องตามดังสนั่น พร้อมทั้งกระโดดและโยกหัวสุดเหวี่ยง พอจบเพลง ทากะก็บอกว่า “นี่เป็นเพลงสุดท้ายแล้ว” นั่นก็คือเพลง ‘Mighty Long Fall’ ซิงเกิลแรกของอัลบั้มล่าสุดนี่เอง พอจบเพลงสี่หนุ่ม ONE OK ROCK เดินลับจากเวทีไป
แฟนๆ อังกอร์กันอยู่ราว 5 นาที พวกเขากลับขึ้นเวทีอีกครั้งแล้วเอาใจแฟนๆ ไปด้วยลูกอ้อนของทากะที่บอกว่า “รักประเทศไทย” แล้วพวกเขาก็จัดเพลง ‘Wherever You Are’ เพลงช้าสุดเพราะซึ่งแฟนๆ ยกให้เป็นเพลงชาติของวงนี้เลยทีเดียว ทากะ โชว์พลังเสียงร้องได้เพราะจนน่าทึ่งเหลือเกินว่า หนุ่มคนนี้คือคนที่ใช้พลังเสียงมากมายไปแล้วกับเพลงเร็วถึง 10 กว่าเพลง แต่เขายังสามารถร้องเพลงช้าออกมาได้ไพเราะถึงเพียงนี้เลย
เข้าสู่ช่วงสุดท้ายจริงๆ ด้วยเพลงสุดมันส์ ‘No Scared’ จากอัลบั้ม Zankyo Reference ยิ่งใกล้จบยิ่งมันส์ขึ้นเรื่อยๆ แฟน ๆ กระโดดกันไม่ยอมหมดเรี่ยวหมดแรง ปิดท้ายคอนเสิร์ตด้วยเพลง ‘完全感覚 Dreammer’ จบเพลงสุดท้ายทุกคนวางเครื่องดนตรีมาโบกไม้โบกมือลาแฟนเพลง ทากะ บอกว่า “หมดเวลาแล้ว พวกเรารักคุณมาก ขอบคุณที่ออกมาเจอกันคืนนี้” ส่วน โทโมยะ มือกลองที่อยู่ข้างหลังตลอดตั้งแต่ต้นจนจบเดินออกมาบอกว่า “ผมรักประเทศไทย”
งานนี้ ONE OK ROCK จัดเพลงจากอัลบั้มใหม่ 35xxxv ที่เพิ่งส่งวางขายทั่วโลกมาแสดงสดให้แฟนๆ ได้ฟังได้ชมกันถึง 9 เพลง เรียกว่าอีกไม่กี่เพลงก็จะครบอัลบั้มแล้ว ส่วนเพลงอัลบั้มเก่าก็คัดกันมาเน้นๆ ถูกใจแฟนเพลงเหลือเกิน เรื่องเพอร์ฟอร์แมนซ์นั้นดีสมคำร่ำลืออยู่แล้ว ยิ่งบวกกับลูกหยอดของเจ้าหนุ่มทากะที่ไม่มาก แต่ทยอยมาเรื่อยๆ เห็นอาการของแฟนๆ ได้ชัดเลยว่าฟินกลับบ้านกันถ้วนหน้า งานดีมีคุณภาพระดับนี้ต้องขอบคุณผู้จัดระดับเทพ บริษัท อาวาลอน ไลฟ์ จำกัด (Avalon Live Co., Ltd.)ที่กล้าคิดต่างและคัดสรรคอนเสิร์ตต่างประเทศชั้นดีมานำเสนอกันเรื่อยมา ** ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมของผลงานคอนเสิร์ตครั้งต่อไปที่คุณก็รู้ว่าใคร! ได้ทางออฟฟิศเชียลแฟนเพจ www.facebook.com/avalonlive และทวิตเตอร์ @OfficialAvalon รวมทั้งเกาะติดความเคลื่อนไหวใกล้ชิดเป็นพิเศษได้ผ่านช่องทางเดียวกัน |