สยามพิวรรธน์ จับมือ จี ยู ครีเอทีฟ ผนึกกำลัง กทม. พร้อมพันธมิตร
จัดการแข่งขันกีฬาเก็บขยะครั้งแรกของประเทศไทย!
“SPOGOMI WORLD CUP 2023 THAILAND STAGE”
สร้างสรรค์กิจกรรมด้านสิ่งแวดล้อมระดับโลก
![](/file_media/file_image/S__23339030.jpg)
บริษัท สยามพิวรรธน์ จำกัด ผู้พัฒนาอสังหาริมทรัพย์และธุรกิจค้าปลีกชั้นนำ เจ้าของและผู้บริหารสยาม พารากอน สยามเซ็นเตอร์ สยามดิสคัฟเวอรี่ หนึ่งในพันธมิตรเจ้าของไอคอนสยาม ไอซีเอส และ สยาม พรีเมี่ยม เอาท์เล็ต กรุงเทพ ตอกย้ำจุดยืนองค์กรต้นแบบด้านการขับเคลื่อนธุรกิจสู่ความยั่งยืน สร้างผลกระทบเชิงบวกแก่สิ่งแวดล้อม ร่วมกับ จี-ยู ครีเอทีฟ ผู้นำด้านคอนเทนต์ญี่ปุ่น จัดงาน “SPOGOMI WORLD CUP 2023 THAILAND STAGE” การแข่งขันกีฬาเก็บขยะครั้งแรกในประเทศไทย! ร่วมเฟ้นหาตัวแทนประเทศไปแข่งขันชิงแชมป์เก็บขยะโลก ณ ประเทศญี่ปุ่น สร้างสรรค์กิจกรรมเพื่อสิ่งแวดล้อมยกระดับการมีส่วนร่วมระดับโลก เมื่อวันที่ 2 กรกฎาคมที่ผ่านมาณ พาร์ค พารากอน สยามพารากอน ซึ่งเบื้องหลังของงานนี้มาจากองค์กรชื่อ “The Nippon Foundation” มูลนิธิเอกชนที่ไม่แสวงหาผลกำไรในกรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น SPOGOMI อยู่ภายใต้โครงการ “CHANGE FOR THE BLUE Umi to Nippon Project” และในปีนี้ ทาง UNIQLO ร้านค้าปลีกแฟชั่นรายใหญ่สัญชาติญี่ปุ่นในธุรกิจเสื้อผ้าได้เข้ามามีส่วนร่วมเพื่อสนับสนุนการรณรงค์ด้านสิ่งแวดล้อม อีกด้วย
![](/file_media/file_image/S__23339028.jpg)
กิจกรรมการแข่งขันเก็บขยะครั้งแรกของประเทศไทย! ได้รับเกียรติจาก ชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร มาร่วมพิธีเปิดงานและปล่อยตัวผู้เข้าแข่งขันภายในงาน โดยรูปแบบการแข่งขันเป็นไปตามกฎกติกาเดียวกับการแข่งขัน SPOGOMI ประเทศญี่ปุ่น โดยมีผู้เข้าร่วมแข่งขันทั้งสิ้น 60 ทีม น้ำหนักรวมของขยะที่ผู้เข้าแข่งขันเก็บได้รวมทั้งสิ้น 170 กก. ซึ่งทีมที่สามารถคว้ารางวัลชนะเลิศได้เป็นตัวแทนประเทศไทยไปร่วมการแข่งขันเก็บขยะโลก ในงาน “SPOGOMI WORLD CUP 2023” ณ กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น คือ “ทีม MJ” มีสมาชิก ได้แก่ ภาคภูมิ ชลพิไลพงศ์, ศิวสิทธิ์ วนารังสรรค์ และวินัย ปึงพิพัฒน์ตระกูล สามารถเก็บขยะได้ทั้งหมดปริมาณ 17,778 กรัม รวมคะแนน 2,572.2 คะแนน สำหรับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ได้แก่ “ทีม Amplify” เก็บขยะได้ทั้งหมดปริมาณ 16,141 กรัม รวมคะแนน 2,468.1 กรัม และรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ได้แก่ “ทีมอิสระรักษ์โลก” เก็บขยะได้ทั้งหมดปริมาณ 14,933 กรัม รวมคะแนน 1,746.5 คะแนน นอกจากนั้นยังมี “ทีมก้าวหน้า” ตัวแทนศิลปิน นักแสดงจาก 9NAA Production สามารถคว้ารางวัลชนะเลิศในกลุ่มทีมศิลปิน ดารา โดยได้นำเงินรางวัลจำนวน 10,000 บาทมอบให้กับมูลนิธิสโกลารส์ ออฟ ซัสทีแนนซ์ หรือ SOS เพื่อทำประโยชน์ด้านสิ่งแวดล้อมต่อไป
![](/file_media/file_image/677724.jpg)
“ทีม MJ” ผู้คว้ารางวัลชนะเลิศ ได้เป็นตัวแทนประเทศไทยไปร่วมแข่งขันเก็บขยะโลก กล่าวว่า “รู้สึกยินดีเป็นอย่างยิ่งที่มีกิจกรรมดีๆ ช่วยสร้างสรรค์สิ่งแวดล้อมและสังคม โดยปกติรับทราบอยู่แล้วว่าสยามพิวรรธน์มีกิจกรรมด้านสิ่งแวดล้อม และมีการบริหารจัดการขยะที่ดีอยู่แล้ว การจัดการแข่งขันกีฬาเก็บขยะจึงเป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่ดีมาก ทำให้คนเข้าถึงเรื่องการแยกขยะได้ง่ายขึ้น และช่วยสร้างความตระหนักรู้ให้คนหันมาให้ความสำคัญกับการแยกขยะได้มากขึ้น”
![](/file_media/file_image/677733.jpg)
งานนี้ยังได้รับความสนใจจากศิลปินนักแสดงสายรักษ์โลกอย่าง “โตโน่-ภาคิน คำวิลัยศักดิ์” ซึ่งได้รวมกลุ่มกับเพื่อนมาร่วมแข่งขันชิงแชมป์ลุ้นเป็นตัวแทนประเทศไทย นอกจากนั้นยังมีศิลปิน นักแสดง และเซเลบริตี้ อาทิ ศิลปินสังกัด GMMTV อินดี้- ธนทัต ตันจรารักษ์ ,จาว่า-พบธรรม หรรษา, เรียวตะ โอมิ The Face Men Thailand Season 2 ฯลฯ มาร่วมสนุกกับกิจกรรมแข่งขันเก็บขยะอีกมากมาย
ภายในงานยังมีกิจกรรมด้านสิ่งแวดล้อมต่างๆ อีกมากมาย อาทิ นิทรรศการให้ความรู้เกี่ยวกับการบริหารจัดการขยะแบบครบวงจร นิทรรศการแสดงผลงานจากการนำขยะพลาสติกมารีไซเคิล และอัพไซเคิลเป็นผลิตภัณฑ์ใหม่ การนำเสนอนวัตกรรมด้านสิ่งแวดล้อมด้วยการนำของเสียจากอุตสาหกรรมสิ่งทอมาแปรสภาพเป็นเสื้อผ้าใหม่ กิจกรรม นำขยะมาแลกเครื่องดื่มสูตรพิเศษบรรจุในกระป๋องอะลูมิเนียมรีไซเคิล Can Café กิจกรรม Workshop DIY แปลงขยะเป็นงานอาร์ต กิจกรรม Greenery Recycle Bike ปั่นจักรยานบีบอัดกระป๋องเพื่อลดพื้นที่ขยะ และ กิจกรรม Mini Live! จาก วงละอองฟอง , Last idol Thailand มาร่วมสร้างสีสันและความบันเทิงให้กับงานอีกด้วย
![](/file_media/file_image/677734.jpg)
![](/file_media/file_image/677735.jpg)
![](/file_media/file_image/677736.jpg)
![](/file_media/file_image/S__23339027.jpg)
|